เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน 2567 นายแพทย์ธงชัย กีรติหัตถยากร อธิบดีกรมควบคุมโรค พร้อมด้วยนายแพทย์อภิชาต วชิรพันธ์ รองอธิบดีกรมควบคุมโรค แพทย์หญิงวรยา เหลืองอ่อน ผู้อำนวยการกองโรคติดต่อทั่วไป ผู้อำนวยการสถาบันบำราศนราดูร และสถาบัน ราชประชาสมาสัย นำทีมให้บริการวัคซีนไข้หวัดใหญ่แก่ คณะรัฐมนตรี นำโดยนายสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม นายสมศักดิ์ เทพสุทิน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ผู้เข้าร่วมประชุมสภาผู้แทนราษฎร และเจ้าหน้าที่ รวมถึงสื่อมวลชนภายในทำเนียบรัฐบาล เพื่อเป็นการเสริมสร้างสุขอนามัยส่วนบุคคลให้แก่เจ้าหน้าที่รัฐ ที่มีภารกิจสำคัญในการขับเคลื่อนนโยบายในการพัฒนาประเทศ ด้วยสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง ปลอดจากโรคภัย นอกจากนี้ยังมีนิทรรศการให้ความรู้เรื่องไข้หวัดใหญ่ และวัคซีนป้องกันไข้หวัดใหญ่ เพื่อสร้างความเข้าใจในการรับวัคซีน พร้อมประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนเข้าถึงการรับวัคซีนไข้หวัดใหญ่ได้ง่าย โดยเฉพาะ กลุ่มเปราะบาง 608 สามารถเข้ารับวัคซีนได้ฟรีตามสถานพยาบาลของรัฐ ณ ตึกบัญชาการ 1 ทำเนียบรัฐบาล