วันที่ 20 มิถุนายน 2567 นายแพทย์ธงชัย กีรติหัตถยากร อธิบดีกรมควบคุมโรค เป็นประธานในพิธีปิดการประชุมวิชาการป้องกันควบคุมโรคและภัยสุขภาพ ประจำปี 2567 และให้เกียรติมอบโล่และเกียรติบัตรให้กับหน่วยงานที่เข้าร่วมกิจกรรม ซึ่งกองโรคติดต่อทั่วไป ได้เข้าร่วมจัดบูธแสดงผลงานเด่น (BEST PRACTICE) เรื่อง นวัตกรรมปัญญาประดิษฐ์ “AI ตรวจวินิจฉัยโรคพยาธิใบไม้ตับ : รู้ทัน ป้องกัน ปัญหา OV-CCA” ในการนี้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ผู้บริหารระดับสูงของกระทรวงสาธารณสุข และกรมควบคุมโรค ให้เกียรติเยี่ยมชมบูธกองโรคติดต่อทั่วไป โดยแพทย์หญิงวรยา เหลืองอ่อน ผู้อำนวยการกองโรคติดต่อทั่วไป มอบหมายนางเกษรา ญาณเวทย์สกุล รองผู้อำนวยการกองโรคติดต่อทั่วไป และนางทองรู้ กอผจญ หัวหน้ากลุ่มงานโครงการตามพระราชดำริและโรคติดต่อทางอาหารและน้ำ ขึ้นเป็นผู้แทนรับมอบ เกียรติบัตรดังกล่าว ณ ศูนย์การประชุม อิมแพ็ค ฟอรั่ม เมืองทองธานี จังหวัดนนทบุรี