วันที่ 22 กันยายน 2566 ศูนย์ควบคุมโรคติดต่อนำโดยแมลงที่ 8.3 จังหวัดสกลนคร ดำเนินการสนับสนุนเครือข่ายถ่ายทอดองค์ความรู้โรคไข้เลือดออก โรคไข้ปวดข้อยุงลาย และโรคไวรัสซิกา ให้กับนักเรียนมัธยมศึกษาในเขตพื้นที่รับผิดชอบ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลธาตุเชิงชุม ประจำปี 2566 จำนวน 100 คน ณ ห้องประชุมโรงเรียนมัธยมศึกษาเทศบาล 3 ยุติธรรมวิทยา